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Miaka 62 iliyopita, Tang-
anyika ilipata Uhuru wake 
kutoka kwa utawala wa 
kikoloni, na tangu wakati huo, 
imepiga hatua kubwa katika 
nyanja mbalimbali za maende-
leo ambapo tunashuhudia 
mabadiliko makubwa, hasa 
katika muktadha wa maende-
leo ya kidijitali na matumizi 
ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA).

Katika kuadhimisha miaka 
62 ya Uhuru, Mamlaka ya Seri-
kali Mtandao (e-GA) imeende-
lea kuweka nguvu katika kusi-
mamia na kukuza matumizi ya 
TEHAMA kwenye taasisi za 
umma, kwa kuzingatia Sera, 
Sheria, Kanuni, Viwango, na 
Miongozo ya Serikali Mtand-
ao, ili kujenga taifa la kidijitali.

Lengo ni kuhakikisha 
matumizi sahihi na salama 
ya TEHAMA yanazingatiwa 
katika taasisi za umma, ili 
kuongeza ufanisi wa utendaji 
kazi katika taasisi za umma na 
kurahisisha utoaji wa huduma 
bora kwa wananchi kidijitali 
mahali walipo.

Katika kufikia malengo ya 
kuijenga serikali ya kidijitali, 
e-GA imekuwa ikifanya jitiha-
da mbalimbali za kuimarisha 
matumizi ya TEHAMA katika 
taasisi za umma, ikiwa ni 
pamoja na kutengeneza mifu-
mo ya TEHAMA inayolenga 
kuboresha ufanisi wa utendaji 
kazi katika taasisi hizo pamoja 
na kuboresha utoaji wa hudu-
ma bora kwa wananchi.

Miongoni mwa mifumo 
hiyo ni Mfumo wa Baruapepe 
Serikalini (GMS) ambao unazi-

wezesha Taasisi za Umma 
kuwasiliana na kubadilishana 
taarifa kwa usalama, uharaka 
na kwa gharama nafuu. Mfumo 
huu umeimarisha mawasilia-
no kwa njia ya baruapepe kwa 
Taasisi za Umma, umeongeza 
usalama wa ubadilishanaji 
taarifa na una kinga dhidi ya 
wadukuzi, hivyo ni salama 
zaidi kwa usiri wa taarifa za 
Serikali.  

Mfumo wa Ofisi Mtandao 
(e-Office) ambao umejengwa 
kwa kuzingatia Sheria, Kanuni 
na Miongozo ya utunzaji wa 

kumbukumbu na nyaraka Seri-
kalini. 

Mfumo huu umetengene-
zwa kwa lengo la kupunguza 
matumizi ya karatasi, ghara-
ma, kurahisisha mawasiliano, 
kurahisisha mzunguko wa 
nyaraka na majalada ndani ya 
Taasisi za Umma, kurahisisha 
kufanya maamuzi sahihi na 
kwa wakati pamoja na kuon-
geza uwazi na uwajibikaji.

Katika kuimarisha  
mawasiliano kati ya wanan-
chi na serikali, e-GA kwa 
kushirikiana na Ofisi ya 

Rais, Menejimenti ya Utu-
mishi wa Umma na Utawala 
Bora imetengeneza mfumo 
wa e-Mrejesho unaoweze-
sha wananchi kuwasilisha 
maoni, malalamiko, maulizo 
au pongezi kwenda kwenye 
taasisi za umma kwa njia ya 
kidijitali.

Mawasiliano hayo, yanawe-
za kufanyika kupitia simu 
za kiganjani kwa kupiga 
*152*00# na kuchagua namba 
9 kisha namba 2 na kuendelea 
na maelekezo. Vilevile, Mfumo 
huu unapatikana kupitia (link) 
ya https.//emrejesho.gov.go.tz 
na kwa kupakua aplikesheni ya 
e-Mrejesho kwenye simu janja.

Hii ni baadhi ya mifumo ili-
yotengenezwa na e-GA na ina-
tumika katika taasisi mbalim-
bali za umma zikiwemo taa-
sisi zinazohusika na utoaji wa 
haki.

Pamoja na ujenzi wa mifumo 
hiyo ambayo huimarisha na 
kuongeza ufanisi wa utendaji 
kazi katika taasisi za umma, 
e-GA imetengeneza pia mfu-
mo unaowezesha mifumo ya 
Serikali kubadilishana taar-
ifa ujulikanao kama Govern-
ment Enterprises Service Bus 
(GoVESB).

Mfumo huu, unaiwezesha 
mifumo ya TEHAMA ya taasisi 
za umma kuwasiliana na kub-
adilishana taarifa kwa usala-
ma, hivyo husaidia kuongeza 
ufanisi wa utendaji kazi katika 
taasisi za umma pamoja na 
kuokoa muda kwakuwa taarifa 
hupatikana kidijitali na kwa 
wakati.

Hadi sasa, taasisi mbalim-
bali za umma zinabadilisha-
na taarifa kupitia mfumo wa 
GoVESB zikiwemo taasisi zin-
azohusika na masuala ya haki 
(haki jinai) kama vile Mahaka-
ma, Jeshi la Polisi (TPF), Ofisi 
ya Taifa ya Mashitaka (NPS) na 
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU).

Uunganishwaji wa mifumo 
ya haki jinai ni utekelezaji wa 
maelekezo ya Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dk Samia Suluhu Hassan, 
ya kuitaka e-GA kuunganisha 
mifumo yote ya haki jinai ili 
iweze kuzungumza na kubadil-
ishana taarifa, kuweka uwa-
zi katika utoaji wa haki kwa 
wananchi pamoja na kurahisi-
sha utendaji kazi katika taasisi 
hizo.

Pamoja na maelekezo ya 
Mhe. Rais, pia ripoti ya Tume 
ya Hakijinai iliyotolewa Julai 
mwaka huu, ilipendekeza 
kutengenezwa kwa mfumo wa 
TEHAMA utakaoziunganisha 
taasisi za haki jinai ili kurahi-
sisha uwazi katika mchakato 
wa utoaji wa haki.

Mtendaji Mkuu wa Mahaka-
ma ya Tanzania Profesa 
Elisante Ole Gabriel, anasema 
Mahakama inabadilishana 
taarifa na taasisi mbalim-
bali ikiwemo Ofisi ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali, Mamlaka 
ya Vitambulisho vya Taifa 
(NIDA), Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA) 
pamoja na Ofisi ya Mwanash-
eria Mkuu wa Serikali.

Aidha, Profesa Elisante 
anabainisha kuwa, ubadilis-
hanaji wa taarifa kupitia mfu-
mo wa GoVESB, umerahisisha 
utendaji kazi wa Mahakama 
kwa kuongeza ufanisi na uwa-
zi katika mchakato wa utoaji 
wa haki.

“Mfumo wa GoVESB ume-
saidia kuongeza ufanisi katika 
utendaji kazi wa Mahakama 
kwakuwa, tunaweza kupata 
taarifa kwa urahisi kutoka 
taasisi tulizoingia nazo 
makubaliano na kuweza kub-
adilishana taarifa kidijitali, 
vilevile umesaidia kuongeza 
ufanisi na uwazi katika kuwa-
hudumia wananchi kwa waka-
ti”, anasema Profesa Elisante.

Pamoja na kutengeneza 
mfumo wa GoVESB na kuziun-
ganisha taasisi za hakijinai, je 
Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(e-GA) inafanya jitihada gani 
nyingine za kuimarisha matu-
mizi ya TEHAMA katika taasi 
za haki jinai?

Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(e-GA) Eng. Benedict Ndom-
ba anasema kuwa, Mamlaka 
imetoa kompyuta za kisasa 
10 kwa Jeshi la Polisi ikiwa ni 
mchango wake kwa jeshi hilo, 
katika kuhakikisha linatumia 
TEHAMA katika utendaji kazi 
wake ili kuimarisha utoaji wa 
haki kwa wananchi kidijitali.

“Pamoja na kuwa tumeun-
ganisha Mifumo ya haki jinai 
na sasa taasisi hizo zinaweza 
kuzungumza na kubadilishana 

taarifa, lakini tuliona ni vyema 
pia Mamlaka ikachangia com-
puter kwa jeshi letu la polisi, ili 
kuhakikisha na sisi tunashiriki 
vema kuimarisha matumizi ya 
TEHAMA katika chombo hiki 
muhimu katika utoaji wa haki”, 
alisema Ndomba.

Ndomba anabainisha kuwa, 
kompyuta hizo zilikabidhiwa 
kwa viongozi wa jeshi la polisi 
Machi 13, mwaka huu katika 
Ofisi ya Mamlaka ya Serika-
li Mtandao Kanda ya Dar es 
Salaam na kuwa, e-GA ime-
kuwa ikishirikiana na Taasisi 
mbalimbali za Umma likiwemo 
Jeshi la Polisi, katika kuhakiki-
sha matumizi ya Teknolojia 
yanarahisisha utendaji kazi wa 
Taasisi na utoaji wa huduma 
kwa umma.

“Teknolojia hurahisisha 
mchakato wa utoaji wa haki 
na sisi e-GA tukaona ni vizuri 
kuchangia kwa kutoa kompyu-
ta hizi ili zirahisishe mchakato 
wa haki jinai katika Jeshi la 
Polisi”, anasema Ndomba.

Ikumbukwe kuwa, kabla ya 
kuanza kutumia mfumo wa 
GoVESB, taasisi zililazimika 
kuwasilisha maombi ya kupa-
ta taarifa kwa njia ya barua 
katika taasisi husika, na hivyo 
kuchukua muda mrefu kupata 
taarifa hizo, jambo lililochan-
gia kupunguza ufanisi katika 
utendaji wa kazi na utoaji wa 
haki. Vilevile, changamoto 
nyingine ilikuwa ni utofauti 
wa utaratibu wa kupata taar-
ifa kutoka taasisi moja hadi 
nyingine, kwani kila taasisi ina 
utaratibu wake wa ndani wa 
kupata na kutoa taarifa na pia, 
baadhi ya taasisi utaratibu huo 
hubadilika mara kwa mara, 
lakini kupitia GoVESB chan-
gamoto hizo zimetatuliwa na 
sasa taasisi zote za hakijinai 
zinapata taarifa kwa wakati.

Mfumo wa GoVESB ume-
saidia kuokoa muda wa kuwa-
hudumia wananchi, lakini pia 
kupunguza gharama za kuten-
geneza mifumo midogo mido-
go ya kuunganisha na taasisi 
nyingine.

“Pamoja na faida nyingi zito-
kanazo na mfumo wa GoVESB, 
si taasisi zote zimejiunga na 
mfumo huu, jitihada zinaende-
lea kutambua na kuwezesha 
taasisi zote zinazotakiwa au 
kuhitaji kubadilishana taarifa 
na taasisi nyingine zinajiunga 
na GoVESB”, anasema Ndom-
ba.

Mfumo wa GoVESB umet-
engenezwa na Mamlaka ya 
Serikali Mtandao (e-GA) kwa 
kuzingatia kifungu cha 48 (2) 
cha Sheria ya Serikali Mtandao 
Na. 10 ya Mwaka 2019, kina-
choitaka Mamlaka ya Serikali 
Mtandao kuanzisha na kuen-
desha Mfumo unaowezesha 
Mifumo ya TEHAMA Serika-
lini kuwasiliana na kubadilis-
hana taarifa.

Miaka 62 ya Uhuru: e-GA yaziunganisha 
taasisi za hakijinai kidigitali 

Mfumo Mkuu wa Ubadilishanaji taarifa serikalini (Government Enterprise Service Bus - GOvESB).

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) 
Mhandisi Benedict Ndomba akielezea jinsi Mfumo wa GoVESB 
unavyofanya kazi katika sekta ya Hakijinai.

Pamoja na faida nyingi 
zitokanazo na mfumo 
wa GoVESB, si taasisi 
zote zimejiunga na 
mfumo huu, jitihada 
zinaendelea kutambua 
na kuwezesha taasisi 
zote zinazotakiwa au 
kuhitaji kubadilishana 
taarifa na taasisi 
nyingine zinajiunga 
na GoVESBanda 
tunafanikisha hilo,”
Mhandisi Benedict 
Ndomba, Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka ya 
Serikali Mtandao (e-GA).


